Thời gian gần đây, nếu như thường xuyên lướt điện thoại, máy tính cập nhật tin tức về việc làm thẻ CCCD gắn chip chắc hẳn bạn sẽ thấy không ít thắc mắc của nhiều người về câu hỏi “Giấy tờ cũ thiếu ngày sinh thì có được làm thẻ CCCD không?”. Nếu bạn cũng có chung thắc mắc này thì đừng lo, bài viết này sẽ giúp giải đáp tất cả cho bạn. Cùng xem nhé!

Giấy tờ cũ thiếu ngày, tháng sinh thì có được làm thẻ CCCD không?

– Theo như Điều 18 Luật Căn cước công dân quy định: Mặt trước của thẻ Căn cước công dân (CCCD) phải có đầy đủ các thông tin ngày, tháng, năm sinh của công dân. Như vậy, với các trường hợp người dân chỉ có thông tin năm sinh trong giấy tờ cũ thì phải bổ sung ngày, tháng sinh để tiến hành thủ tục cấp CCCD.

Nếu chưa hiểu kỹ càng về CCCD gắn chip, tham khảo thêm: Căn cước công dân gắn chip là gì? Dùng để làm gì? 6 điều bạn cần biết

– Thông tin trong bài viết được dẫn nguồn từ báo Tuổi trẻ, cập nhật ngày 14/04/2021.

1. Trường hợp công dân có giấy tờ hợp lệ thể hiện thông tin ngày, tháng sinh

Theo Điều 12 Thông tư 07/2016 (Được sửa đổi tại Thông tư 40/2019) của Bộ Công an, khi Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư chưa đi vào vận hành thì cơ quan quản lý CCCD yêu cầu công dân xuất trình Sổ hộ khẩu. Trường hợp thông tin trên Sổ hộ khẩu chưa đầy đủ hoặc không thống nhất với thông tin công dân khai trên tờ khai thì công dân xuất trình giấy khai sinh, CMND cũ hoặc các giấy tờ hợp pháp khác về những thông tin ghi trong tờ khai.

Nếu thông tin công dân đã cập nhật đầy đủ vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì không cần xuất trình Sổ hộ khẩu cũng như giấy tờ khác. Công dân chỉ cần khai chính xác thông tin ngày, tháng sinh của mình vào Tờ khai, sau đó, cơ quan quản lý CCCD sẽ tiến hành đối chiếu thông tin với hệ thống dữ liệu dân cư.

Một số mẫu CCCD gắn chip mới

Nói tóm lại, nếu hộ khẩu của công dân không ghi ngày, tháng sinh thì khi đi làm CCCD phải mang thêm giấy khai sinh, CMND cũ hoặc giấy tờ hợp pháp khác để chứng minh ngày, tháng sinh của mình cho cơ quan quản lý CCCD đối chiếu và cấp CCCD có đầy đủ thông tin về ngày, tháng sinh cho công dân theo quy định.

Từ khóa hot : Dịch vụ IT ; Bảo Trì Máy Tính ; Tổng đài điện toán ; tổng đài ảo ; gởi tin nhắn sms ; quản lý yêu cầu ; probox ; probox service ; probox solution ; Công ty cổ phần công nghệ probox ; 0314341120 ; Dịch Vụ IT Tân Bình ; Bảo Trì Máy Tính Tân Bình ; Dịch Vụ IT Thái Hòa, Đức Hòa ; Bảo Trì Máy Tính Thái Hòa, Đức Hòa ; Dịch Vụ IT Mỹ Yên ; Bảo Trì Máy Tính Mỹ Yên ; Dịch Vụ IT Tân Uyên ; Bảo Trì Máy Tính Tân Uyên ; Dịch Vụ IT Dĩ An  ; Bảo Trì Máy Tính Dĩ An ; Dịch Vụ IT Biên Hòa ; Bảo Trì Máy Tính Biên Hòa ; Dịch Vụ IT Thủ Dầu Một ; Bảo Trì Máy Tính Thủ Dầu Một ; Dịch Vụ IT Bình Tân ; Bảo Trì Máy Tính Bình Tân ; Dịch Vụ IT Phú Nhuận ; Bảo Trì Máy Tính Phú Nhuận ; Dịch Vụ IT Tân Phú ; Bảo Trì Máy Tính Tân Phú  ; Dịch Vụ IT Gò Vấp  ; Bảo Trì Máy Tính Gò Vấp ; Dịch Vụ IT Bình Thạnh ; Bảo Trì Máy Tính Bình Thạnh ; Dịch Vụ IT Quận 11 ; Bảo Trì Máy Tính Quận 11 ;  Dịch Vụ IT Quận 10 ; Bảo Trì Máy Tính Quận 1 ; Dịch Vụ IT Quận 9 ; Bảo Trì Máy Tính Quận 9 ;  Dịch Vụ IT Thủ Đức ; Bảo Trì Máy TínhThủ Đức ; Dịch Vụ IT Quận 2 ; Bảo Trì Máy Tính Quận 2 ; Dịch Vụ IT Quận 4 ; Bảo Trì Máy TínhQuận 4 ; Dịch Vụ IT Quận 3 ; Bảo Trì Máy Tính Quận 3 ; Dịch Vụ IT Quận 12 ; Bảo Trì Máy Tính Quận 12 ; Dịch Vụ IT Hóc Môn  ; Bảo Trì Máy Tính Hóc Môn  ; Dịch Vụ IT Củ Chi  ; Bảo Trì Máy Tính Củ Chi

2. Trường hợp công dân không có giấy tờ hợp lệ về ngày, tháng sinh

Nhiều công dân, đặc biệt là độ tuổi trung niên, người cao tuổi thì thường trong giấy tờ chỉ ghi mỗi năm sinh, không có ngày, tháng sinh. Với trường hợp này, bắt buộc người dân phải bổ sung ngày, tháng sinh vào giấy khai sinh.

Bắt buộc phải bổ sung ngày, tháng sinh vào giấy khai sinh

Theo điểm b, c khoản 3 Điều 18 Thông tư 04/2020 của Bộ Tư pháp, người dân dân cần đếnỦy ban nhân dân cấp xã nơi làm thủ tục đăng ký khai sinh lần đầu hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký thường trú để làm thủ tục bổ sung ngày, tháng sinh vào giấy khai sinh.

– Đối với người có hồ sơ, giấy tờ cá nhân ghi thống nhất về ngày, tháng sinh, thì xác định theo ngày, tháng sinh đó.

– Đối với người không có hồ sơ, giấy tờ cá nhân hoặc hồ sơ, giấy tờ cá nhân không có ngày, tháng sinh thì cho phép người yêu cầu cam đoan về ngày, tháng sinh.

– Đối với trường hợp không xác định được ngày, tháng sinh thì ngày, tháng sinh là ngày 1 tháng 1 của năm sinh; Nếu xác định được tháng sinh nhưng không xác định được ngày sinh thì ngày sinh là ngày 1 của tháng sinh.

Sau khi hoàn tất việc bổ sung ngày, tháng sinh vào giấy khai sinh, công dân có thể tiến hành làm CCCD.

Cần phải bổ sung ngày, tháng sinh vào giấy khai sinh

Nguồn bài viết : https://www.thegioididong.com/hoi-dap/giay-to-cu-thieu-ngay-sinh-thi-co-duoc-lam-the-cccd-khong-1343921